



MRADI WA FOLUR TANZANIA

Mpango wa Usimamizi na Usalama wa Jamii na Mazingira

Utangulizi

FOLUR ni Mradi unaojikusisha na masuala ya Mifumo ya Chakula, Matumizi Endelevu ya Ardhi na Urejeshaji wa Uoto wa Asili, Mandhari na Misitu. Mradi unafadhiliwa na Mfuko wa Mazingira Duniani (GEF) na kutekelezwa na Wizara ya Maliasili na Utalii, kupitia Idara ya Misitu na Nyuki kwa ushirikiano na WWF. Mradi unatekelezwa kwa kipindi cha miaka mitano (2024/25–2028/29).

Mradi unatekelezwa katika Kongani mbili za Kilombero (Tanzania Bara) na Kaskazini Unguja A na B (Zanzibar) kwa kusimamiwa na Ofisi kuu ya Mradi iliyopo Dodoma, Jengo la Wizara ya Maliasili na Utalii, mji wa Serikali Mtumba. Pia mradi una ofisi za Konga; Kongani ya Kilombero ofisi zipo Halmashauri ya Mlimba na Kongani ya Zanzibar ofisi zipo jingo la Idara ya Misitu, mtaa wa Maruhubi.

Lengo kuu la mradi ni kukuza mbinu jumuishi zinazochanganya uzalishaji endelevu wa chakula kwa kuimarisha minyororo ya thamani isiyochochea uharibifu wa misitu hususan zao la mpunga, pamoja na mipango ya utunzani na urejeshaji wa mandhari, ili kulinda na kuendeleza mifumo ya ikolojia. Katika kipindi cha utekelezaji, mradi wa FOLUR unatarajiwa kuchangia katika kuboresha uzalishaji wa mpunga, kulinda rasilimali za asili, na kuimarisha ustawi wa jamii kwa njia endelevu na jumuishi.

Mpango wa Usimamizi na Usalama wa Jamii na Mazingira

Mpango huu wa Usimamizi wa Mazingira na Jamii (ESMP) unaolenga Afya na Usalama wa Jamii na Mazingira unahakikisha ustawi wa jamii, usalama kazini, na usafi wa mazingira wakati wa utekelezaji shughuli za mradi. Mradi unafuata vigezo vya Kimataifa vya Usalama wa Jamii na Mazingira vya Taasisi ya WWF. Vigezo hivi vinalenga kubaini athari kabla hazijajitokeza, kuziepuka athari hizo au kupunguza madhara ya athari hasi zinazoweza kuathiri wanajamii au mazingira husika.

Athari zinazoweza Kujitokeza Wakati wa Utekelezaji wa Shughuli za Mradi

I. Athari Chanya (Zenye Faida kwa Jamii na Mazingira).

- i. Kuimarishwa kwa upangaji na usimamizi jumuishi wa matumizi ya ardhi na maji katika maeneo lengwa.
- ii. Urejeshaji Uoto na Mandhari wa ardhi zilizoharibika katika maeneo ya kipaumbele.
- iii. Usimamizi jumuishi na endelevu wa maeneo yenye thamani kubwa ya uhifadhi (HCV).

- iv. Kurejesha ubora wa maji kwa matumizi ya binadamu na matumizi mengine.
- v. Kuboreshwa kwa mipango ya matumizi ya ardhi ya vijiji (VLUPs) na kupunguza migongano ya matumizi.
- vi. Kuongeza uelewa na umuhimu wa uhusiano wa uhifadhi wa mazingira na uboreshaji wa kilimo cha mpunga.
- vii. Kupungua kwa matukio ya mashambulizi kutoka kwa wanyamapori kama viboko na mamba dhidi ya binadamu na mali zao.

II. Athari Hasi na Mapendekezo ya Utatuzi

Athari	Utatuzi
Kuenea kwa magonjwa ya maji kutokana na uvunaji wa maji (visima vifupi, mabwawa madogo).	• Kutoa elimu ya afya ya jamii kuhusu magonjwa ya maji na kinga yake • Kushirikiana na mamlaka za afya kufuatilia na kudhibiti magonjwa • Kuhamasisha matumizi ya maji salama (kuchemsha/kuchuja)
Migogoro ya ardhi, maji na rasilimali kati ya wakulima, wafugaji, na watumiaji wengine.	• Kuandaa na kutekeleza mipango shirikishi ya matumizi ya ardhi (VLUPs) • Kuanzisha na kuimarisha mifumo ya utatuzi wa migogoro (GRM) katika ngazi ya kijiji • Kuhakikisha ushirikishwaji wa wadau wote (wanawake, vijana, wafugaji, wakulima) • Kuweka uwazi katika ugawaji wa rasilimali na faida za mradi • Kuimarisha vyama vya watumiaji wa maji (WUAs) kwa usimamizi wa haki wa maji

Ajali na majeraha wakati wa urejeshaji wa mazingira na ujenzi wa miundombinu (mf. Mitaro/mifereji/makinga maji/kingo za misitu/mabwawa).	• Kutoa mafunzo ya afya na usalama kazini (OHS) kwa wafanyakazi wote • Kutoa na kusimamia matumizi ya vifaa kinga binafsi (PPE) • Kusimamia kazi kwa karibu na kuweka taratibu za usalama kazini • Kuweka huduma ya kwanza na taratibu za dharura katika maeneo ya kazi • Kuzuia ajira ya watoto na kuhakikisha mazingira salama ya kazi
Uchafuzi na uharibifu wa maji na mazingira unaotokana na matumizi yasiyo sahihi ya viuatilifu na mbolea.	• Kutoa mafunzo juu ya matumizi salama ya viuatilifu na mbolea • Kukuza matumizi ya mbinu za IPM (Integrated Pest Management) • Kuhakikisha matumizi ya pembejeo zilizosajiliwa na zilizoidhinishwa • Kuweka utaratibu salama wa uhifadhi na utupaji wa vifungashio vya kemikali • Kufuatilia ubora wa maji na udongo mara kwa mara
Machafuko/Mapigano baina ya wanajamii wanaozuiwa kutumia maeneo au rasilimali (mf. kilimo haramu, uvuvi katika mito au maeneo ya mazalio ya samaki) dhidi ya vyombo vya usimamizi na utekelezaji mf Jeshi la Uhifadhi).	• Kufanya mashauriano ya kina na wadau kabla ya utekelezaji • Kutoa elimu na uhamasishaji kuhusu faida na madhumuni ya mradi • Kuweka fidia au mbadala wa kipato pale inapohitajika • Kutekeleza GRM inayofikika na yenye uaminifu • Kushirikisha viongozi wa jamii katika utekelezaji na usimamizi • Kutumia mbinu shirikishi badala ya nguvu katika utekelezaji wa sheria

Uwasilishaji wa Malalamiko

Iwapo kutakuwa na malalamiko kutoka kwa watu binafsi, kundi au jamii kutokana na baadhi ya shuguli zinazotekelezwa na mradi, muhusika atatakiwa kuwasilisha malalamiko hayo kwa moja ya njia zilizoainishwa hapa chini. Malalamiko husika yatafanywa kazi na muhusika atapewa mrejesho kulingana na aina ya lalamiko.

Ngazi ya Uwasilishwaji	Namna ya Kuwasilisha
Jamii	Baada ya Kutolewa elimu ya miongozo ya mradi, kijiji kitapendekeza jina la mtu, au taasisi iliyopo kijijini mfano CBO/Kanisa/Msikiti ambao utaweza kuwa sehemu ya awali ya kuanzisha mchakato wa Malalamiko. Kitakachokusanywa kitawakilishwa kwenye mradi au wizarani ili kuweza kufanywa kazi. Mwasiliano ya Muhusika Jina (Mtu au Taasisi)..... Namba ya simu <i>Mradi utahakikisha kila kilichowasilishwa kimeingizwa kwenye fumu mahususi ili kipate kufanywa kazi na mrejesho kutolewa.</i>
Kongani/Halmash auri	Ofisi za Kongani zinaweza pia kutumika kama fursa ya kuanzisha mchakato wa kuwakilisha malalamiko. Kitakachopatikana hapa kitawasilishwa kwa Afisa Muhusika Ngazi ya Makao Makuu au Wizarani. Mawasiliano. Mlimba Joseph Mgana, +255787958877 josephmgana@gmail.com Zanzibar Miza Khamis +255777332223 mizakhamis@gmail.com <i>Mratibu akiisha kupokea nia ya kuwasilisha lalamiko, atawasiliana na afisa anaeyeshughulikia malalamiko ngazi ya Makao Makuu au Wizara ili mchakato wa Kuanzisha lalamiko rasmi uanze.</i>
<i>Ikumbukwe, Ili lalamiko lifanyiwe kazi lazima kujazwe fomu mahususi inayotolewa na Afisa Husika Ngazi ya Makao Makuu au Wizarani kulingana</i>	

na aina ya lalamiko. Ngazi ya Kongani na Kijiji ni kwaajili ya kumsaidia Muhusika kupata mawasiliano ya Afisa Husika Ngazi ya Makao Makuu au Wizara.

Ngazi ya Kitaifa	Malalamiko yawasilishwe kwenye Ofisi za Makao Makuu ya Mradi kupitia Mratibu wa Masuala ya Jinsia na Mazingira/Afisa anaeshughulika na Malalamiko. Revocatus Kadoshi (+255765 456 218 revocatusg@gmail.com) au Mratibu wa Mradi (wanjala.mgaywa@maliasili.go.tz+255755690187) Au Mkurugenzi Idara ya Misitu na Nyuki – Wizara ya Maliasili na Utalii (dfob@maliasili.go.tz+255755578057)
Kimataifa	<u>Email</u>: SafeguardsComplaint@wwfus.org https://secure.ethicspoint.com/domain/media/en/gui/59041/index.html.